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Kamati ya Mpina yaflchua madudu kufuru

alisema
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¢ ‘uamuzi mgumu
Ikiwamo Waziri huyo kumuagiza
Katibu Mkuu anayeshughulikia
Uvuvi  kutengua uteuzi wa
Meneja wa Mradi wa Swiofish,
Flora Luhanga kwa kushindwa
kuusirnamia,

Pia, ameagiza mkataba wa
mshauri elekezi kurejewa upya
kwa kubadili kiasi cha fedha
kilichowekwa ambacho ni sh.

milioni 600 badala ya sh. bilioni
1.2 iliyopo kwenye mkataba wa
aﬁwmﬂ- “cha sh. milioni

Kutokana na

Waziri Mpina aﬂag!:a% '

zaidi wa
ildmnw Taﬁd ya l{uzda
Kupambana na Rushwa
rTAKUKURU} ufanyike ili kujua
ni kwa jinsi gani ukiukwajl huo
mkubwa ulifanylka na kuonya
kuwa fedha za umma haziwezi
tena kutumika vibaya katika
miradi inayotekelezwa kwenye
wizara yake.

Kwa mujibu wa taarifa ya
wizara hiyo iliyotolewa kwa
vyambo vya habari jana, Waziri
Mpina ameagiza mkandarasi
akatwe fedha zote kwa mkupuo
kwa mallpo yanayofuata ya

sh. milion| 568 kwa kushindwa

h.lhuishdham heya-

mallpo ya awali na dhmm ya
utekelezajl wa mradi.

Pia, mkandarasi
ametakiwa kulipa sh. milioni 2.6
kila siku kutokana na kushindwa
kukamilisha mradi kwa mujibu
wa mkataba kuanzia Aprﬁ 21
mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa
hiyo, Waziri Mpina ametaka
kiasi kitakachookolewa katika
mradi huo cha zaidi ya sh.
milioni 500 kipangiwe matumizi
mengine ikiwa ni pamoja na
kufanya ukarabati wa majengo
na miundombiny muhimu ya
makao makuu ya TAFIRI,

Akiwasilisha ripoti ya Kamati
ya uchunguzi mbele ya Waziri
Mpina, Kunduchi jijini Dar
es Salaam, Mkurugenzi wa
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Waziri wa na Uvuvi, Luhaga Mpina akisisitiza jambo kwa Mkurugenzi wa Uvuvi, Magesa Bulayi (kulia),
mara baad i ripoti ya uchunguzi wa ujenzi wa Maabara ya Taasisl ya Uvuvi iliyoko Kunduchi, Dar es
Salaam. Katikati ni Mkurugenzi wa Kampuni ya Petra Construction Co. Limited, Basem Abughalyoun, inayojenga
‘maabara hiyo. (MNa Mo gaocha Wely)
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“A-Kamati ya Mpina yaibua madudu

3 Kamati ya

changamoto za wachimbaji wadogo wa madini wilayani numo
ujenzi wa Maabara ya TAFIRI NI
Maabara ya TAFIR| Dares Salaam, 87.7 lakini gharama ya usaniiu
enye thamani ya sh. Bilioni ya mradi.
aun huy ﬁﬁi;-ﬁ%oniiﬂma mkubwa wa Sheria ya Ununuz) ot
B naviwango imeonesha kutozingatiwa kwa muz
watumishi wanahusishwa na kiliry
ameagiza uchunguzi zaidi wa | Wa
mkubwa ulitanyika na kuonya | Zne
-i'harama inayotekelezwa kwenye wizara kuc
wa Mkandarasi wa Kampuni | kwa

—,}s;

Architect Limited fliyopewa kaziya  chini ya ufadhili wa Benki ya Dunia p

usanifu na usimamaiﬂzmiradi;a wenye thamani ya sh. Bilioni n‘
u&enziw&n mbazawatumishiwa na usimamizi ni sh. Biloni 1.5 tu

F'RUTEHEI naJengolaUtawala sawa na asiimia 1.7 ya gharama gﬁi:

Mafia |

45 gharama ya Mtaalamu = Pia Kamati imebaini ukiukwaj

v asi ::'-' wa Umma ya Mwaka 2011 na | Y&

Kamati yaramahizo  Kanuni zake?za Mwaka 2013 pia | Ch:
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Kufuatia ripoti hiyo, Waziri Mpina | Shi
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Kwa upande wao Mwakilishi | kut

a Petra Construction Limited, | UWS

Assenga alisema sababu €
za kuchelewa kujenga mradi huo KB-!
ni mvua zinazoendelea pamoja na | MU
hali ya miipukowa Coronahuku Mwakiishi | .

iya waMshaur Mwelekezi Kampunga_ ina
ndi, %F Architect, Anna Shayo alidai | Wa
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Serikali imechukua hatua gani kuhakikisha
inamaliza malalamiko haya "aliuliza Kangoye.
Ikijibu swali hiloWizara ya Mifugo na
Uvuvi, ilieleza imepunguza tozo mbalimbali za
usafirishaji wa samaki na mazao yake ikiwemo
kayabo, vichwa vya samaki na vifua.
Pia, imefanya maboresho makubwa ya
kanuni za uvuvi za mwaka 2009 ambayo yatajibu
kwa upana changamoto za uvuvi, wavuvi na

l‘L---.&-.- .-.L.-.:: I.!—-‘.__

HABARI ZOTE NA RAMADHAN HASSAN

erikali yapunguza
tozo usafirishaji samaki

wadau wa uvuvi yanaendelea kufanyika ambapo
yamewasilishwa ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali na Wizara ya Fedha kupata maoni vao
kabla ya kukamilishwa.

malalamiko, kero na matatizo ya wavuvi kwa
kufanya vikao na mikutano na wavuvi pamoja na

wadau wa uvuvi nchi nzima ili kuwasikiliza na

Kupata maelezo ya kina kuhusiana na malalamiko

au matatizo yao.

Wizara imekuwa ikipokea malalamiko na
matatizo ya wavuvi na wadau wa uvuvi hususan
wa Kanda ya Ziwa Victoria kwa njia va maandishi.

“Malalamiko mengi ya wavuvi na wadau wa
uvuvi ukanda wa Ziwa Victoria valiyokuwepo
wakati wa Operesheni Sangara 2018, iliyolenga
kupambana na uvuvi  haramu,  wizam
imevashughulikia kikamilifu na kuyatatua,

“Malalamiko makubwa yaliyoshughulikiva
ni pamoja na ukomo wa Kuvua sangara wenye
urefu wa sentimenta 85 ambapo uliondolewa,
matumizi ya taa za solasasa zinaruhusiwa kwa
kufanya marekebisho ya kanuni za uvuv 2
mwaka 2009,"llicleza wizara hivo.
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hutengeneza k
gulio la Tangamano bila kuvaa bara- kupambana na

) Aliwataka
MO0 WiSIZag
ikiwa ni kuwz

IOShO na ukatili wa

o mitiar
andhi kwa sababu dini ya0 va Kiislamu  shule sote. ga.
mmhﬂlkﬂlﬂ};dlhm shule za

.
=

mifugo va jamii.
Aliiom a  familia ,_
mivatano na Serikali kwa saba
itarejesha  nyuma  maendeleo
mifugo va wakazi wa eneo hilo ambao.
wanategemea josho hilo.
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L Ngombe 34 wafa

kwa kunywa
Maji yenye sumu

Na Samson Chacha, Tarime

G'OMBE 34 na kondoo mmoja,
Nwamakufa baada ya kunywa maji

yenye kemikali za sumu katika
mgodi wa mchimbaji mdogo, Boniface
Alex katika Kata ya Kemambo Nyamon-
go wilayani Tarime Mkoa wa Mara.
lﬁhplﬁyo ni mali ya Nega Mwita wa
Kata hiyo, na Mkuu wa Wilaya ya Tarime,
Mtem ‘Msafiri alifika eneoo la tukio akiwa
n ‘tlw na usalama ya wilaya na
lqi ge mwm

piza mizoga hiyo, kuzikwa chini ya

ngC ._ u kmmalrusha uchimbaji
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya (allyeshika sahani) akikagua ubora wa mahindi

yaliyohifadhiwa katika nhlll In Wakala wa Talfa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) &
alipofanya riara katika ghala hilo jana. (Na Mpigapicha Wetu) ) Kanda ya Shinyanga .

- DCaagizawaliosababisha mapigano

i
i,

wakullma, walugaji wakamatwe

“Tiini sheria bila
shuruti, anayekwenda
kinyume mkondo wa
sheria utakuchukua hatua
zake" alisema Mkuu huyo
wa wilaya.
~ Aidha ilielezwa katika
mktlhi'lo huo kwamba

na maboma
Pthlh moja

na watu

Na Mwandishi

timu

“ﬂlrnr-
i ‘“‘pw

Mwenyekiti wa Kamati
ya ulinzi na usalama ya

wilaya hiyo, Nsubtagat
alisema serikali hai

huu katika kijiji cha
Kandawale kulitokea
mtifuano mkubwa kati
ya wakulima na wafugaji
na kupelekea mapigano
kati yao na baadhi yao
kujeruhiwa.

Alisema kitendo kili-
chofanywa cha kuondoa
amani iliyopo katika eneo
hilo hakiwezi kuvumiliwa
twe kimefanywa na mku-
lima au miugaji.

Katika mkutano huo,
baadhi va wakulima wali-
lalamika kwamba ndugu
zao wahugaji wame-
kuwa kama mwiba katika
miguu yao kutokana na
vitendo vyao vya kifisadi
ikiwamo kuingiza mifugo
katika mashamba yao.

Aidha walisema tangu
wamewakaribisha wafu-
gaji wa kimang ati katika
eneo hilo, hali imecha-
fuka sana, kutokana na
wao kutumia uwezo
wao kuwatisha waku-
lima na kusema kwamba
hawawataki na wamewa-
choka,

‘Hata hivyo mmoja wa
wafugaji, Juma Ngambi-
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shi aliitaka serikali kuona
namna bora ya kuwasu-
luhisha kwani kitendo
kilichofanywa na waku-
lima kuchoma maboma
yao sio sahihi.

“Hata kama vijana wa-
likuwa wameleta vurugu
walikuwa wakamatwe
na kushughulikiwa
wad lakini si kwenda
kuchoma moto maboma
na kuharibu kila kitu
na hata kuwapiga watu
wasiohusika” alisema
N’gﬂmbit-h:
cha handmmle aliserna
katika eneo hilo kulitokea
vurugu mara mhbili .

Vurugu ya kwanza
ilitokea Aprili 7 na ya pili
Aprili 20 na kusababisha
kuita viongozi wa wilava
kwa kuwa hali ilikuwa
lete,

Kwa mujibu wa
mtendaji huyo, vorugu
zilianzishwa na vijana wa
Kimang'at walickuwa
katika sherche katika eneo
hilo walipoambiwa waon-
doke na kugoma wakidai
kuibiwa unga wao,

amhanan dhidi v
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i ﬂa Ml]L Jumaa Aweso akijibu hoja za wabunge wakati wa kuhitimisha
mnwWL Bmgmliilrﬂ Dodoma ]uzl (Picha na Mroki Mroki).

shi _malu*

Aldha,  wani pamnilm ukomo wa
ma- kuvua sangara wenye | urefu
lalamiko  wa sentimeta 85
mengiys  ukomo uliondolewa, matu-

wavuvi mizi ya tan za umeme wa jua |
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